Thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh có những loại nào?

Tác giả Tham vấn y khoa Thời gian đăng Thời gian sửa
Dược sĩ Dr.Papie 6 Tháng Tư, 2020 9 Tháng Năm, 2022
Đo nhiệt độ trước khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh
                    Đo nhiệt độ trước khi dùng thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh

Acetaminophen và ibuprofen là hai loại thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh được dùng phổ biến. Bài viết dưới đây sẽ chỉ ra lợi ích hạ sốt của đơn trị liệu với chế độ điều trị xen kẽ của hai loại thuốc này ở trẻ sơ sinh.

Sốt là gì?

Sốt thường gặp ở trẻ nhỏ. Sốt là phản ứng bảo vệ cuả cơ thể trước những kháng nguyên lạ xâm nhập.

Sốt là một trong những dấu hiệu phổ biến nhất của bệnh nhiễm khuẩn, nhiễm virus ở trẻ sơ sinh. Sốt chiếm từ 19 – 30% trong số các nguyên nhân đi khám của trẻ sơ sinh.

Tại sao trẻ sơ sinh dễ bị sốt?

Trẻ sơ sinh dễ bị sốt vì kích thước cơ thể nhỏ, tỷ lệ diện tích bề mặt cơ thể cao so với cân nặng và lượng mỡ dưới da thấp. Ngoài ra sức đề kháng của trẻ yếu nên tạo điều kiện tốt cho vi sinh vật xâm nhập. 

Mặc dù chúng ta đều biết, sốt là phản ứng sinh lý có lợi cho quá trình bảo vệ cơ thể. Nhưng sốt có thể dẫn đến sự khó chịu và mệt mỏi cho trẻ cũng như sự lo lắng của cha mẹ. Bởi thế, bác sĩ thường hay kê toa thuốc hạ sốt ngoài các phương thức hạ sốt vật lý, tự nhiên.

Thuốc hạ sốt cho trẻ là gì?

Paracetamol (Acetaminophen) được sử dụng rộng rãi nhờ hiệu quả hạ sốt cao và tương đối an toàn cho trẻ. Acetaminophen là một dẫn xuất của para-aminophenol có tác dụng ức chế sự hình thành  cyclooxygenase, do đó ức chế sự hình thành và giải phóng của prostaglandin. Thuốc hấp thu tốt qua đường tiêu hóa, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương trong vòng 30 phút. Liều acetaminophen khuyến cáo cho trẻ sơ sinh là 10 – 15 mg/kg cân nặng mỗi 6 giờ.

Ibuprofen là một dẫn xuất của acid propinoic, có cùng cơ chế ức chế sinh tổng hợp prostaglandin. Thuốc cũng được hấp thu ở đường tiêu hóa, đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương sau 1 giờ. Liều khuyến cáo là 5 mg/kg cân nặng trẻ cứ sau 8 giờ.

Cả 2 thuốc được nghiên cứu là an toàn như nhau ở trẻ sơ sinh. Tuy nhiên, ibuprofen chỉ dùng cho trẻ từ 6 tháng tuổi trở lên. 

Việc dùng xen kẽ acetaminophen và ibuprofen có thể tăng cơ hội dùng sai liều và không được khuyến cáo cho sử dụng.

Khi nào thì dùng thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh?

Giảm sốt và duy trì trạng thái thoải mái là rất quan trọng đối với trẻ sơ sinh bị sốt. Do đó sử dụng thuốc hạ sốt là biện pháp chính trong thực hành nhi khoa.

Theo nhiều chuyên gia khuyến cáo, tùy theo mức độ sốt để xem xét việc điều trị cho trẻ. Từ 38.5 – 39 oC thì cần dùng 1 thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh. Từ 39 – 40oC: dùng đơn thuần 1 loại thuốc hạ sốt hoặc xen kẽ 2 thuốc. 

Hiệu quả của acetaminophen và ibuprofen hạ sốt ở trẻ sơ sinh

Có một vài nghiên cứu đã so sánh hiệu quả của acetaminophen và ibuprofen đơn thuần với acetaminophen và ibuprofen kết hợp trong việc hạ sốt ở trẻ nhỏ. Kết quả chỉ ra rằng việc sử dụng xen kẽ acetaminophen (12,5 mg/kg mỗi liều) và ibuprofen (5 mg/kg mỗi liều) mỗi 4 giờ, cùng với tải liều gấp đôi, giảm sốt nhanh hơn và trong thời gian dài hơn so với chỉ dùng một mình.

Tác dụng phụ của thuốc hạ sốt cho trẻ sơ sinh

Nghiên cứu cũng đưa ra một số tác dụng phụ khi dùng 2 thuốc này ở trẻ em. Ibuprofen kích thích đường tiêu hóa nhiều hơn so với acetaminophen do tác dụng gây viêm trên niêm mạc ruột. Acetaminophen chuyển hóa ở gan, bài tiết qua nước tiểu. Do đó, khi dùng ở liều kết hợp acetaminophen có thể gây tích lũy trong tủy thận gây hoại tử ống thận. Bởi ibuprofen ức chế quá trình sản xuất glutathione – chất chuyển hóa của acetaminophen.

Thuốc hạ sốt chỉ dùng khi thật cần thiết và cần ngưng khi các triệu chứng khó chịu đã được giải quyết.

Biện pháp giảm sự khó chịu cho trẻ sơ sinh

Nhìn chung, thuốc hạ sốt mất 30 đến 60 phút sau khi dùng để giảm nhiệt độ và khó chịu. Các biện pháp hỗ trợ như bổ sung chất lỏng, mặc quần áo nhẹ và duy trì nhiệt độ phòng nên được đưa vào điều trị.

Bị sốt khiến hầu hết các trẻ cảm thấy mệt mỏi và đau nhức. Trong thời gian này, cha mẹ nên để con nghỉ ngơi nhiều hơn.

Trong thời gian chờ thuốc có tác dụng, bố mẹ có thể làm mát cho trẻ nhỏ. Mẹ hãy để Dr. Papie giúp mẹ làm điều này nhé! Sản phẩm khăn hạ sốt Dr. Papie tự hào là trợ thủ đắc lực giúp bé hạ sốt an toàn.

Khăn hạ sốt Dr. Papie

Khăn hạ sốt Dr. Papie có nhiều công dụng như nào?

  • Khăn lau chườm giúp hạ nhiệt, giảm sốt trong trường hợp trẻ bị sốt chưa cần dùng đến thuốc hạ sốt.
  • Dùng phối hợp cùng thuốc hạ sốt, giúp hạ nhiệt và giảm sốt cho trẻ em
  • Giúp hạ nhiệt, hạ sốt, ngăn ngừa co giật; giảm đau đầu, đau răng, say nắng, stress, …

Lau làm mát da bé, tạo cảm giác dễ chịu, sảng khoái cho bé khi thời tiết nắng nóng, trẻ có cảm giác quấy khóc, khó chịu.

Khăn hạ sốt Dr. Papie có thành phần gì?

  • Nhóm dịch chiết dược liệu hạ sốt: Dịch chiết Cỏ nhọ nồi, tinh dầu tía tô (0+), tinh dầu bạc hà (3m+), tinh chất chanh, Chlorophyll (diệp lục từ tảo)
  • Nhóm Gel cấp ẩm: Nước, water, gôm xanthan, glycerin
  • Nhóm dưỡng ẩm làm mềm da tay: Vitamin E, dịch chiết Lô hội, đảm bảo độ mềm mại và dễ chịu khi lau.
  • 100% cotton, có khả năng thấm hút dịch và giữ ẩm tốt, tạo cảm giác mềm mại, không tạo những sợi bông khi sử dụng.

 


Tư vấn từ chuyên gia Khăn lau hạ sốt Dr. Papie liên hệ hotline: 0911.225.336

Sản phẩm được phân phối bởi Công ty cổ phần Dược Phẩm Starmed

Số 20 TT4A khu đô thị Văn Quán, Hà Đông, Hà Nội

 

 

0/5 (0 Reviews)
0/5 (0 Reviews)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

0911225336 Zalo Facebook